ஜம்மு காஷ்மீர் தேர்தலில் கிடைத்த மிகப்பெரிய ஆதரவு உடனடியாக நாளை முக்கிய திட்டத்தை தொடங்கி வைக்கிறார் பிரதமர்!

ஜம்மு காஷ்மீர் தேர்தலில் கிடைத்த மிகப்பெரிய ஆதரவு உடனடியாக நாளை முக்கிய திட்டத்தை தொடங்கி வைக்கிறார் பிரதமர்!

புதுடில்லி: ஜம்மு-காஷ்மீர் மக்களின் சுகாதாரப் பாதுகாப்பு குறித்தும் மோடி அரசு கவனம் செலுத்தியுள்ளது. சனிக்கிழமை, பிரதமர் நரேந்திர மோடி காஷ்மீரிகளுக்கு சுகாதார காப்பீட்டுத் திட்டத்தை உறுதி செய்யும் திட்டத்தை தொடங்கவுள்ளார்.

ஆயுஷ்மான் திட்டத்தின் ஒரு பகுதியாக பிரதமர் மந்திரி ஜான் ஆரோக்ய யோஜனா சேஹாத் (பி.எம். ஜெய் சேஹத்) ஐ பிரதமர் தொடங்குவதாக பிரதமர் அலுவலகம் தெரிவித்துள்ளது. கொரோனாவின் சூழலில் வீடியோ கான்பரன்சிங் மூலம் இந்த திட்டத்தை தொடங்குவதாக பிரதமர் அலுவலகம் ஒரு அறிக்கையில் தெரிவித்துள்ளது.

இத்திட்டம் குடும்பத்திற்கு ரூ .5 லட்சம் காப்பீட்டுத் தொகையை வழங்குகிறது.
பி.எம்.அரோக்ய யோஜனா செப்டம்பர் 23, 2018 அன்று தொடங்கப்பட்டது. குறுகிய காலத்தில், பிரதமர் ஆரோக்ய யோஜனா உலகின் மிகப்பெரிய சுகாதார காப்பீட்டு திட்டமாக மாறியுள்ளது. இத்திட்டத்தின் கீழ், ஒரு குடும்பம் நாட்டில் பட்டியலிடப்பட்ட அரசு மற்றும் தனியார் மருத்துவமனைகளில் சிகிச்சைக்காக ஆண்டுக்கு ரூ .5 லட்சம் வரை பெறலாம். உள்நோயாளி சிகிச்சையும் இதில் அடங்கும். நாட்டில் 10.74 கோடிக்கும் அதிகமான ஏழைக் குடும்பங்கள் இத்திட்டத்திற்கு தகுதியானவர்கள்.

பிரதமர் ஆரோக்கிய யோஜனா நாட்டில் மட்டுமல்ல, உலகளவில் மக்களுக்கு சுகாதார சேவையை வழங்குகிறது. PM சுகாதார திட்டம் உலகளவில் மலிவு மற்றும் பயனுள்ள சிகிச்சையை உறுதி செய்வதை நோக்கமாகக் கொண்டுள்ளது என குறிப்பிடப்பட்டுள்ளது, இந்தியாவில் அனைத்து மாநிலங்களிலும் இந்த திட்டம் பயன்பாட்டில் கொண்டுவரப்பட்டாலும் காஷ்மீர் மாநிலத்தில் அறிமுக படுத்தாமல் இருந்தது.

அதற்கு அங்கு இருந்த சட்டங்கள் காரணமாக பார்க்கப்பட்ட நிலையில் தற்போது அவை முழுமையாக நீக்கபட்டுள்ளன அத்துடன் ஜம்மு காஷ்மீர் மாநிலத்தில் சமீபத்தில் நடந்த உள்ளாட்சி தேர்தலில் பாஜகவிற்கு அம்மாநில மக்கள் மிக பெரிய ஆதரவை கொடுத்திருந்தனர் தனி பெரும் கட்சியாக பாஜகவே அங்கு முதலிடம் பிடித்தது இதையடுத்து பிரதமரின் திட்டங்களுக்கு அம்மக்கள் உறுதுணையாக இருப்பதாக அம்மாநில பாஜக நன்றி தெரிவித்தது.

இப்போது தேர்தல் விதிகள் நீக்கப்பட்ட காரணத்தால் பிரதமர் மோடி மருத்துவ காப்பீடு திட்டத்தை அமல்படுத்துகிறார் இந்த திட்டம் சாதி மத, பிறப்பிடம் வேறுபாடு இன்றி காஷ்மீர் மக்களுக்கு சென்றடையும் முதல் மத்திய அரசின் திட்டம் என்பது குறிப்பிடத்தக்கது, இதற்கு முன்னர் காஷ்மீர் மாநிலத்தில் பிறந்தவர்கள் தவிர வேறு யாருக்கும் அங்கு அரசு சலுகைகள் கிடைக்காது என்ற விதி இருந்தது குறிப்பிடத்தக்கது.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Close Bitnami banner
Bitnami