ஒரு கிலோவுக்கு 3 லட்சம், தேவை அதிகம்; உலர் காஷ்மீர் குங்குமப்பூ புலம்

ஒரு கிலோவுக்கு 3 லட்சம், தேவை அதிகம்; உலர் காஷ்மீர் குங்குமப்பூ புலம்

குங்குமப்பூ என்பது இந்திய மக்கள் ஒரு காலத்தில் கையில் விரும்பிய ஒன்று. இதன் விலை கிலோவுக்கு ரூ .3 லட்சம். விலையைப் பொருட்படுத்தாமல், குங்குமப்பூ வயல்கள் இன்று திரும்பிப் பார்க்க யாரும் இல்லாத வறண்ட நிலையில் உள்ளன. காஷ்மீரில் குங்குமப்பூவுக்கு அதிக தேவை உள்ளது, ஆனால் விவசாயிகள் இந்த முறை கவலைப்படுகிறார்கள். குங்குமப்பூ புலம் பூக்கும் பிறகும் வறண்டு உலர்ந்திருக்கும்.

பத்து ஆண்டுகளுக்கு முன்பு உறுதியளிக்கப்பட்ட இந்த திட்டம் இன்னும் செயல்படுத்தப்படவில்லை என்று விவசாயிகள் வேதனை அடைந்துள்ளனர். முக்கிய பிரச்சனை போதுமான தண்ணீர் கிடைக்கவில்லை. குங்குமப்பூ முக்கியமாக காஷ்மீரின் புல்வாமா மற்றும் புட்காம் மாவட்டங்களில் வளர்க்கப்படுகிறது.

பாம்பூர் தெஹ்ஸில் மட்டும் 3200 ஹெக்டேர் குங்குமப்பூ வயல்கள் உள்ளன. 411 கோடி ரூபாய் செலவில் ஒரு நீர்ப்பாசன திட்டம் 2010 இல் தொடங்கப்பட்டது. ஆனால் இது 10 ஆண்டுகளுக்கும் மேலாக செயல்படுத்தப்படவில்லை. இது அவர்களின் வருடாந்திர விளைச்சலை பாதித்ததாக விவசாயிகள் கூறுகின்றனர்.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *