சபரிமலை மண்டல மகரவிலக்கை பிரதான சாலைகளில் மட்டுமே யாத்ரீகர்களுக்கு அனுமதிக்கப்படுகிறது!

சபரிமலை மண்டல மகரவிலக்கை பிரதான சாலைகளில் மட்டுமே யாத்ரீகர்களுக்கு அனுமதிக்கப்படுகிறது!

பதனம்திட்டா: இந்த ஆண்டு சபரிமாலாவில் நடைபெறும் மண்டல மகரவிலக்க விழாவில், யாத்ரீகர்கள் இரண்டு பிரதான சாலைகளில் மட்டுமே பயணிக்க அனுமதிக்கப்படுவார்கள் என்று தேவஸ்வம் அமைச்சர் கடகம்பள்ளி சுரேந்திரன் தெரிவித்தார். தென்னிந்திய தேவஸ்வம் அமைச்சர்கள் மற்றும் அதிகாரிகளின் வீடியோ மாநாட்டில் அவர் பேசினார். வடசெரிக்கர – பம்பா மற்றும் எருமெலி – பம்பா வழியாக பயணம் செய்ய மட்டுமே அனுமதிக்கப்படும். யாத்ரீகர்கள் பயன்படுத்தும் பிற வனப் பாதைகள் சபரிமலை அடைய அனுமதிக்கப்படவில்லை.

கட்டுப்பாடு கோவிட் 19 இன் சூழலில் உள்ளது. சபரிமலைக்கு வரும் யாத்ரீகர்கள் கோவிட் எதிர்மறை சான்றிதழை 24 மணி நேரத்திற்கு முன்பே தயாரிக்க வேண்டும்.யாத்ரீகர்களின் வழி மற்றும் நிறுத்தத்தில் கோவிட் ஆய்வுக்கு ஏற்பாடுகள் செய்யப்படும். யாத்ரீகர்கள் ஆன்டிஜென் பரிசோதனையின் சான்றிதழை தயாரிக்க வேண்டும்.

காவல்துறையின் சபரிமலை மெய்நிகர் வரிசை அமைப்பில் பதிவு செய்யப்பட்டவர்கள் மட்டுமே அனுமதிக்கப்படுவார்கள். இந்த தகவலை யாத்ரீகர்களுக்கு தெரிவிக்க ஒவ்வொரு மாநிலமும் நடவடிக்கை எடுக்க வேண்டும் என்று அமைச்சர் கூறினார். ஒவ்வொரு நாளும் சபரிமலைக்கு வரும் யாத்ரீகர்களின் எண்ணிக்கை நிர்ணயிக்கப்பட்டுள்ளது. சாதாரண நாட்களில் 1,000 யாத்ரீகர்களுக்கும், விடுமுறை நாட்களில் 2,000 மற்றும் மண்டல மகரவிலக்கு நாட்களில் 5,000 யாத்ரீகர்களுக்கு அனுமதி உண்டு. உயர்நீதிமன்றம் அனுமதித்தால், அதிகமான மக்கள் இதைப் பார்வையிட முடியும் என்று அமைச்சர் கூட்டத்தில் கூறினார்.

இந்த பருவத்தில் சபரிமலாவில் 10 முதல் 60 வயதுக்குட்பட்டவர்கள் மட்டுமே அனுமதிக்கப்படுகிறார்கள். 60 – 65 வயதுடையவர்கள் மருத்துவ சான்றிதழையும் எடுத்துச் செல்ல வேண்டும். பாம்பா நதியில் ஞானஸ்நானம் அனுமதிக்கப்படவில்லை. அதற்கு பதிலாக ஒரு மழை அமைப்பு நிறுவப்படும். பம்பா, சன்னிதனம் மற்றும் நிலக்கல் ஆகிய இடங்களில் பரவுவதற்கு அனுமதி இல்லை. ஆயுஷ்மான் பாரத் கார்டுகளை வைத்திருப்பவர்கள் கையில் செல்ல வேண்டும். 15 க்கும் குறைவான யாத்ரீகர்களை ஏற்றிச் செல்லும் வாகனங்கள் பொம்பாவுக்கு திருப்பி விடப்படும். யாத்ரீகர்களை இறக்கிய பின், வாகனம் நிறுத்தப்பட வேண்டும். மற்றவர்களுக்காக நிற்பதில் இருந்து கே. தி. ஆர். டி. சபரிமாலாவில் பின்பற்றப்பட வேண்டிய கோவிட் நெறிமுறை தமிழகத்தில் பரவலாக விளம்பரப்படுத்தப்பட்டுள்ளது என்று தமிழக தேவஸ்வம் அமைச்சர் சேவூர் ராமச்சந்திரன் தெரிவித்துள்ளார்.

திருவிதாங்கூர் தேவஸ்வம் தலைவர் என். வாசு, தேவஸ்வம் முதன்மை செயலாளர் கே. ஆர். ஜோதிலால், தமிழக கூடுதல் தலைமைச் செயலாளர் விக்ரம் கபூர், கர்நாடக தேவஸ்வம் செயலாளர் மகேஸ்வர ராவ், தெலுங்கானா செயலாளர் அனில்குமார், ஆந்திர மாநில செயலாளர் ஷிரிஜா சங்கர், பாண்டிச்சேரி செயலாளர் மகேஷ் ஆகியோர் கலந்து கொண்டனர்.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *