சோதனைக்கு எல்லாவற்றையும் தயார் செய்யுங்கள்!

சோதனைக்கு எல்லாவற்றையும் தயார் செய்யுங்கள்!

இந்திய விண்வெளி ஆராய்ச்சி அமைப்பு (இஸ்ரோ) மீண்டும் இஸ்ரோ சோதனைகளில் கவனம் செலுத்தியுள்ளது. கொரோனா தொற்றுநோயின் தாக்கத்தின் கீழ் ஒன்பது மாதங்களாக சோதனைகளில் இருந்து விலகி இருந்தபோதிலும் இஸ்ரோ தனது ஆயுதங்களை கூர்மைப்படுத்துகிறது. நெல்லூர் மாவட்டத்தில் உள்ள சதீஷ் தவான் விண்வெளி மையம் கரையில் இருந்து தொடர்ச்சியான ஏவுதல்களுக்கு தயாராகி வருகிறது. பி.எஸ்.எல்.சி இந்த மாதம் 7 ஆம் தேதி சி -49 ஐ அறிமுகப்படுத்த உள்ளது. ஒரு உள்நாட்டு, 9 வெளிநாட்டு செயற்கைக்கோள்கள் விண்வெளியில் செலுத்தப்படும்.

இஸ்ரோ தனது முதல் ராக்கெட்டை இந்த ஆண்டு விண்ணில் செலுத்த தயாராகி வருகிறது. இதுவரை ஒத்திவைக்கப்பட்ட சோதனைகளை மீண்டும் பயன்படுத்த திட்டங்கள் உள்ளன. இந்த பரிசோதனையை பின்னர் மேற்கொள்ள கொரோனா ஆர்வமாக உள்ளது. விண்வெளி ஏவுதலின் போது இஸ்ரோவுக்கு வழங்கப்பட்ட கேரியரான பி.எஸ்.எல்.வி இந்த ஏவுதளத்தை மேற்கொள்ளும்.பி.எஸ்.எல்.வி.சி சி -49 உள்நாட்டு செயற்கைக்கோளையும் 9 வெளிநாட்டு செயற்கைக்கோள்களையும் விண்வெளியில் செலுத்தும். இந்த கேரியர் மூலம், இஸ்ரோ நம் நாட்டின் பூமி கண்காணிப்பு செயற்கைக்கோளான எக்ஸ் அப்சர்வேஷன் சேட்டிலைட் -1 உடன் ஒன்பது வெளிநாட்டு செயற்கைக்கோள்களையும் செலுத்தும். இந்த ஏவுதளம் முதல் ஏவுகணை திண்டு முதல் இந்த மாதம் 7 ஆம் தேதி பிற்பகல் 3:02 மணிக்கு வானிலை நிலவரப்படி நடைபெறும்.

இந்த சோதனை தொடர்பான அனைத்து சோதனைகளும் ஏற்கனவே முடிந்துவிட்டன. கவுண்டவுன் நாளை மதியம் 1.02 மணிக்கு தொடங்கும். ராக்கெட் இரண்டு ஸ்ட்ராப் பாஸ் பூஸ்டர்களைக் கொண்ட டி.எல்-வகை ராக்கெட்டுகளைப் பயன்படுத்தும். இதுபோன்ற கேரியர் பயன்படுத்தப்படுவது இது இரண்டாவது முறையாகும். இருப்பினும், பார்வையாளர்கள் ராக்கெட்டை செலுத்த அனுமதிக்கப்படவில்லை என்று இஸ்ரோ தெரிவித்துள்ளது.

மொத்தத்தில், இந்திய விண்வெளி ஆராய்ச்சி அமைப்பு (இஸ்ரோ) இஸ்ரோ சோதனைகளில் ஈடுபட்டுள்ளது. பல ஆண்டுகளாக கொரோனா அடியிலிருந்து விலகி இருந்த இஸ்ரோ, இப்போது மீண்டும் தனது வேலையில் மும்முரமாக உள்ளது. இந்தியா அனைத்து திசைகளிலும் தொடர்ச்சியான சோதனைகளைத் தொடங்க தயாராகி வருகிறது.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *