இஸ்ரோவால் பத்து செயற்கைக்கோள்களை ஏவுதல்!

இஸ்ரோவால் பத்து செயற்கைக்கோள்களை ஏவுதல்!

ஸ்ரீஹர்கோட்டா: சுமார் 11 மாதங்களுக்குப் பிறகு, விண்வெளித் திட்டத்தில் இறங்கியுள்ள இந்திய விண்வெளி ஆராய்ச்சி அமைப்பு, பி.எஸ்.எல்.வி சி -49 ராக்கெட் வழியாக இந்தியாவின் ஈஓஎஸ் -01 செயற்கைக்கோள் உட்பட ஒன்பது வெளிநாட்டு செயற்கைக்கோள்களை வெற்றிகரமாக ஏவியது.

இது பி.எஸ்.எல்.வியின் 51 வது பணி, மற்றும் ஐ.எஸ்.ஆர் இந்தியாவின் டி -11 இலிருந்து ரிசாட் -2 பிஆர் 1 செயற்கைக்கோளை 2019 இல் ஏவுகிறது.பின்னர், கடந்த ஜனவரியில், ஜிகாட் -30 பிரெஞ்சு கயானாவிலிருந்து அறிமுகப்படுத்தப்பட்டது. ஸ்ரீஹரிகோட்டாவில் உள்ள சதீஷ் தவான் விண்வெளி மையத்தால் சனிக்கிழமை பிற்பகல் 3.12 மணிக்கு ஏவப்பட்ட பி.எஸ்.எல்.வி சி -49, லித்துவேனியா, நான்கு லக்சம்பர்க் மற்றும் நான்கு அமெரிக்க செயற்கைக்கோள்களுடன் ஒரு ஈஓஎஸ் -01 மற்றும் ராக்கெட் பாதையில் விண்வெளி கழிவுகள் காரணமாக 10 நிமிட தாமதத்தைக் கொண்டிருந்தது. ஏவப்பட்ட சுமார் 20 நிமிடங்களுக்குப் பிறகு, பி.எஸ்.எல்.வி ராக்கெட் அனைத்து செயற்கைக்கோள்களையும் வெற்றிகரமாக சுற்றுப்பாதையில் சேர்த்தது.

வேளாண்மை, வனவியல் மற்றும் பேரிடர் மேலாண்மைக்கான EOS-01 செயற்கைக்கோள் உதவி வர்த்தக ஒப்பந்தத்தின் ஒரு பகுதியாக மற்ற செயற்கைக்கோள்கள் ஏவப்பட்டுள்ளன என்று இஸ்ரோ தெரிவித்துள்ளது. EOS-01 இல் உள்ள செயற்கை துளை ரேடார் எந்த சூழலிலும் பூமியின் உயர் தெளிவுத்திறன் படங்களை கைப்பற்றும் திறன் கொண்டது.
கொரோனாவை இனி ஊடகங்கள் மற்றும் பொதுமக்கள் அனுமதிக்கவில்லை. அதற்கு பதிலாக, இஸ்ரோ தனது வலைத்தளத்திலும் சமூக வலைப்பின்னல் தளங்களிலும் இந்த வெளியீட்டின் நேரடி காட்சிகளை ஒளிபரப்பியுள்ளது.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *