டிரம்ப் தோற்றாலும், பிடன் வென்றாலும், இந்தியா பின்வாங்காது.

டிரம்ப் தோற்றாலும், பிடன் வென்றாலும், இந்தியா பின்வாங்காது.

அமெரிக்க அதிபர் தேர்தலில் டிரம்பின் தோல்வி இந்தியாவுக்கு ஒரு பின்னடைவு என்று சில இராஜதந்திரிகள் வர்ணித்துள்ளனர். லடாக்கின் கால்வனில் சீனா-இந்தியா மோதலின் தொடக்கத்திலிருந்து டிரம்ப் சீனாவுக்கு எதிரான இந்தியாவின் தீவிர ஆதரவாளராக இருந்து வருகிறார். ஆனால் டிரம்பின் பின்னடைவு இருந்தபோதிலும், இந்தியாவின் நடவடிக்கை சீனாவுக்கு எதிரான நடவடிக்கைகளை முடுக்கிவிட வேண்டும். சீனாவுடனான பிராந்திய தகராறான சீனாவுடனான உறவை இந்தியா வெப்பமயமாக்குகிறது. இதன் ஒரு பகுதியாக, பிலிப்பைன்ஸுடனான இருதரப்பு உறவை மேம்படுத்துவதில் இந்தியா பெரும் முக்கியத்துவத்தை கொண்டுள்ளது.

இரு நாடுகளுக்கும் இடையிலான இருதரப்பு ஒத்துழைப்புக்கான கூட்டு ஆணையத்தின் நான்காவது கூட்டத்தில் வெளியுறவு அமைச்சர் எஸ்.ஜெய்சங்கர் மற்றும் பிலிப்பைன்ஸ் வெளியுறவு செயலாளர் தியோடர் ரோலக்ஸ் ஆகியோர் இந்தியாவை பிரதிநிதித்துவப்படுத்தினர். கிழக்கு, குறிப்பாக ஆசியான் நாடுகளுடனான உறவை மேம்படுத்துவதற்காக இந்தியா வகுத்துள்ள சட்டம் கிழக்கு கொள்கையின் முன் வரிசையை கூர்மைப்படுத்துவதை நோக்கமாகக் கொண்டது மோடி அரசாங்கத்தின் நடவடிக்கை. அமெரிக்காவின் நட்பு நாடான பிலிப்பைன்ஸுடனான இந்தியாவின் உறவு வலுவடைந்து வருகிறது. இராணுவ பாதுகாப்புத் துறையில் இரு நாடுகளுக்கும் இடையிலான ஒத்துழைப்புநோக்கமாக.

இந்தியாவின் சக்திவாய்ந்த பிரம்மோஸ் ஏவுகணைகளை வாங்குவதில் ஆர்வம் காட்டிய நாடு பிலிப்பைன்ஸ். 2019 ஆம் ஆண்டில், இரு நாடுகளும் இந்த விவகாரம் குறித்து பூர்வாங்க பேச்சுவார்த்தைகளை நடத்தியது, ஆனால் கோவிட் சூழலில் மேலதிக விவாதங்கள் தொடர்ந்தன. மற்றொரு ஆசியான் நாடான வியட்நாமும் பிரம்மோஸ் ஏவுகணையை வாங்க ஆர்வம் காட்டியுள்ளது. இரு நாடுகளும் சீனாவுடன் கடல்சார் மோதல்களைக் கொண்டிருப்பதால், பிரம்மோஸ் ஏவுகணைகளை மாற்றுவதில் சீனா மிகவும் அக்கறை கொண்டுள்ளது என்பதில் சந்தேகமில்லை.

பிடென் எதிர்க்கக்கூடாது
கிழக்கு ஆசிய நாடுகளுடனான இந்தியாவின் உறவை மேம்படுத்துவது அமெரிக்காவிற்கு எதிரான விஷயமல்ல. 1990 களில் தொடங்கிய லுக் ஈஸ்ட் கொள்கையை இந்தியா மோடி காலத்தில் ஆக்ட் ஈஸ்ட் கொள்கையாக மாற்றியது. கிழக்கு ஆசிய நாடுகளை ஆசியான் நாடுகளுடன் இணைப்பதன் மூலம் இந்தியா சட்டம் கிழக்கு கொள்கை உருவாக்கப்பட்டது. நரேந்திர மோடி இந்தியாவின் பிரதமராக வருவதற்கு முன்பே, ஒபாமா நிர்வாகத்தின் போது, ​​கிழக்கு ஆசிய நாடுகளுடன் இந்தியா அதிகம் ஈடுபடுமாறு அமெரிக்கா கேட்டுக் கொண்டது. இந்தியாவின் தலையீடு கிழக்கு ஆசியாவில் சீன குற்றச்சாட்டைத் தடுக்கும் மற்றும் சமநிலையைக் கொண்டுவரும் என்று நாடுகள் கருதுகின்றன. இந்தியாவும் அமெரிக்காவும் ஜப்பான் மற்றும் ஆஸ்திரேலியாவை உள்ளடக்கிய குவாட் கூட்டணியில் உறுப்பினர்களாக உள்ளன என்பதையும் கவனத்தில் கொள்ள வேண்டும்.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *