இது போன்ற மன அழுத்தத்தை வெல்லுங்கள் …

இது போன்ற மன அழுத்தத்தை வெல்லுங்கள் …

மன அழுத்தம் இன்றைய எஃகு ரன் வாழ்க்கையின் ஒரு பகுதியாக மாறிவிட்டது. மன அழுத்தம் மற்றும் பதட்டம் உடல் மற்றும் மன ஆரோக்கியத்தில் கடுமையான எதிர்மறையான தாக்கத்தை ஏற்படுத்தும். அவை இதய நோய், நீரிழிவு நோய் மற்றும் உயர் இரத்த அழுத்தம் போன்ற வாழ்க்கை முறை நோய்களையும் ஏற்படுத்துகின்றன. இந்த பிரச்சினைகள் குறித்து விழிப்புணர்வு இல்லாவிட்டால் பிரச்சினை அதிகரிக்கிறது. நம் வாழ்வில் உள்ள அழுத்தங்களைக் கண்டறிந்து அவற்றைச் சமாளிக்க சில முயற்சிகளை மேற்கொள்வதன் மூலம் நாம் ஆரோக்கியமாக இருக்க முடியும்.
அவென்டோவைப் பற்றி தெரிந்து கொள்வோம் …
மன அழுத்தம் மனநல பிரச்சினைகளை ஏற்படுத்தும். கூடுதலாக இது ஏற்கனவே உள்ள சிக்கல்களை அதிகரிக்கிறது. மனநல பிரச்சினைகள் மன அழுத்தத்திற்கும் வழிவகுக்கும் என்று நிபுணர்கள் கூறுகின்றனர்.மன அழுத்தத்தைக் கட்டுப்படுத்தவும், மன ஆரோக்கியத்தை மேம்படுத்தவும் ஆரோக்கியமான வாழ்க்கை முறையை பின்பற்றுங்கள். கூடுதலாக சில வழிமுறைகளைப் பின்பற்ற வேண்டும். சீரான உணவை உட்கொள்வது, சரியான நேரத்தில் படுக்கைக்குச் செல்வது, வேலைக்கு நடுவில் ஓய்வு எடுப்பது, நேர்மறையான சிந்தனை மனப்பான்மையைக் கடைப்பிடிப்பது போன்ற அடிப்படை பழக்கங்களின் மூலம் மன அழுத்தத்தைத் தவிர்க்கலாம். இவை அனைத்தும் மன ஆரோக்கியத்தை மேம்படுத்த உதவும்.

மன அழுத்தத்தைக் குறைக்கவும் மன ஆரோக்கியத்தை மேம்படுத்தவும் சில பொதுவான முன்னெச்சரிக்கைகள் இங்கே …
உங்களுக்காக சிறிது நேரம்
நாள் முழுவதும் ஏதாவது செய்து உட்கார்ந்துகொள்வதற்குப் பதிலாக, நாளின் ஒரு கட்டத்தில் உங்களைப் பற்றி சிந்திக்க வேண்டும். உங்களை திருப்திப்படுத்தும் செயல்களைச் செய்யுங்கள். அமைதியாக இருக்க மனதுக்கு ஆரோக்கியமான உடல் தேவை. இதற்காக நீங்கள் அனைத்து வகையான ஊட்டச்சத்துக்களுடன் சீரான உணவை உட்கொள்ள வேண்டும். காஃபின் மற்றும் சர்க்கரைகளை மிதமாக எடுத்துக் கொள்ள வேண்டும். உங்கள் ஓய்வு நேரத்தில் உங்கள் நலன்களில் கவனம் செலுத்துங்கள். நாம் ‘வாயு வெளியேறிவிட்டோம்’ என்று உணருவது உணர்ச்சி ரீதியாக பலவீனமடையக்கூடும்.

தவறாமல் உடற்பயிற்சி செய்யுங்கள்
மனித உடல் இயற்கையாகவே மன அழுத்தத்தை எதிர்த்துப் போராட முடியும். ஆனால் இதற்கு உடல் சுறுசுறுப்பு தேவை. உடற்பயிற்சி மற்றும் உடற்பயிற்சி உடலில் எண்டோர்பின்களின் வெளியீட்டை அதிகரிக்கும். இவை உற்சாகத்தை அதிகரிக்கும் மற்றும் அன்றாட பிரச்சினைகளிலிருந்து உங்களை விலக்கி வைக்கின்றன. எனவே தவறாமல் உடற்பயிற்சி செய்ய திட்டமிடுங்கள். மன அழுத்தத்தை நிர்வகிக்க யோகா மற்றும் தியானம் பயிற்சி செய்வது நல்ல பலனைக் காண்பிக்கும்.

தனிமையின் உணர்வை விட்டுவிடுங்கள்

வாழ்க்கையில் ஏற்றத் தாழ்வுகள் இயல்பானவை என்பதை நினைவில் கொள்ளுங்கள். உங்களுக்கு யாரும் இல்லை, யாரும் கவலைப்படுவதில்லை என்று கவலைப்பட்டு உட்கார்ந்திருக்கும் மன அழுத்தம் அதிகமாகிறது. சிலர் உங்களை சரியாக புரிந்து கொள்ளாமல் இருக்கலாம். அந்த வகையில் நீங்கள் ஏதாவது தவறு செய்கிறீர்கள் என்று உணர வேண்டியதில்லை. எனவே சிறிய விஷயங்களைப் பற்றி கவலைப்படுவதற்குப் பதிலாக, உங்களைப் புரிந்துகொள்பவர்களுடன் அதிக நேரம் செலவிடுவதை உறுதிப்படுத்திக் கொள்ளுங்கள். நீங்கள் தனிமையாக இருக்கும்போது நண்பர்கள் மற்றும் அறிமுகமானவர்களுடன் பேசுங்கள். வலியைப் பகிர்ந்து கொள்ள வெட்கப்பட வேண்டாம். வாழ்க்கையின் ஒரு பகுதியாக மன அழுத்தத்தை திறம்பட சமாளிக்க இதுபோன்ற உதவிக்குறிப்புகளைப் பின்பற்றுவது ஒரு நல்ல வெகுமதியாகத் தெரிகிறது.

உடல் நலம்

தைராய்டு, இதய பிரச்சினைகள் மற்றும் வைட்டமின் குறைபாடுகள் பொதுவாக உடல் நோயைக் குறிக்கின்றன. ஆனால் அவற்றின் தாக்கம் மன ஆரோக்கியத்தில் அதிகமாக இருக்கும் என்று நிபுணர்கள் கூறுகின்றனர். எனவே நீங்கள் மன பிரச்சினையில் கவனம் செலுத்துவதற்கு முன்பு நீங்கள் உடல் ஆரோக்கியமாக இருப்பதை உறுதிப்படுத்திக் கொள்ளுங்கள். நீங்கள் மன அழுத்தத்திற்கு ஆளாகிறீர்கள் என்று நீங்கள் சந்தேகித்தால், வேறு ஏதேனும் உடல்நலப் பிரச்சினைகள் இருக்கிறதா என்பதை நீங்கள் அறிந்து கொள்ள வேண்டும்.

பழக்கத்தில் இறங்குங்கள்

முழுமையான ஆரோக்கியத்திற்காக யோகாவுடன் புத்தகங்களைப் படிக்கும் பழக்கத்தைப் பெறுங்கள். அமைதியாக இருக்க இவை உங்களுக்கு நிறைய உதவும். மன அழுத்தத்தால் பாதிக்கப்பட்டவர்கள் மன அமைதிக்கு நிபுணர் ஆலோசனையுடன் யோகா மற்றும் தியானத்தை முயற்சிக்க வேண்டும். பொதுவாக ஒரு நபரின் உடல் நலம் அவர்களின் ஆரோக்கியத்தை நேரடியாக பாதிக்கிறது. எனவே உடல் ஆரோக்கியத்துடன் மன ஆரோக்கியமும் மேம்பட்டால் இதுபோன்ற பிரச்சினைகளை திறம்பட சமாளிக்க முடியும்.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *